ไฮลักซ์ รีโว่ คาราวาน ทริป บทพิสูจน์จริงระดับโลก
ตอนที่ 29 : ปามุคคาเล-อิซเมียร์, ตุรกี
(Pamukkale-Izmir, Turkey)
![อำลาปามุคคาเล หรือปราสาทปุยฝ้าย](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/01%20copy.jpg)
หนทางวันนี้ดูไม่ไกลมาก แต่หลายครั้งระยะทางก็ไม่ใช่ปัจจัยหลักในการตัดสินเรื่องเวลาของการเดินทางในแต่ละวัน..วันนี้ปลายทางของเราคือเมืองอิซเมียร์ Izmir ซึ่งอยู่ห่างออกไป 310 กิโลเมตร ระหว่างทางยังมีอีกจุดน่าสนใจให้เราได้ แวะ
![มุ่งหน้าอิซเมียร์ 310 กม.ส่วนใหญ่ 4 เลน](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_8893.JPG)
![แวะมื้อเที่ยงง่ายๆ จานเดียวอยู่](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_8935.JPG)
![เมืองโบราณเอเฟซุส ไปอีก 21 กม.](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_8939.JPG)
วันที่ 5 กรกฏาคม 2559 : ไฮลักซ์ รีโว่ คาราวาน ทริป บทพิสูจน์จริงระดับโลก ออกเดินทางกันแต่เช้าเช่นเคย พร้อมกับความกระปรี้กระเปร่าของทุกคน เพราะเมื่อคืนมีเวลาพักผ่อนเยอะ แถมวันนี้ไม่ได้ขับรถไกลมากเช่นทุกวัน
![ทะเลอีเจียน สีน้ำเงินฟ้าสวยงาม](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_8945.JPG)
![ส่วนใหญ่ก็พังตามกาลเวลา](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_8992.JPG)
หลังอำลาออกจากเมืองปามุคคาเล เส้นทางส่วนใหญ่เป็นถนนสี่เลน หลายๆครั้งก็ผ่านธรรมชาติที่สวยงาม บางทีก็ผ่านชุมชนขนาดย่อม ก่อนจอดรับประทานอาหารเที่ยงระหว่างทางแบบง่ายๆ แล้วจึงออกเดินทางอีกครั้ง วิวสองข้างทางเริ่มเปลี่ยนไป จนเราได้เห็นทะเลสีน้ำเงินฟ้าสวยงาม อยู่ขนาบข้างกับท้องถนน ทะเลดังกล่าวก็คือทะเลอีเจียน Egean Sea ซึ่งอยู่ระหว่างตุรกีกับกรีซ และติดกับทะเลเมดิเตอร์เรเนียน Mediterranean Sea บางช่วงเป็นทางโค้งก็อาศัยช่วงล่างที่หนึบของรีโว่ช่วยเกาะกับพื้นถนนได้ดี
![จุดบูชาเทพเจ้าต่างๆ](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9000.JPG)
![หอสมุดเซลซุสที่เหลือเฉพาะด้านหน้า](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9003.JPG)
![ส่วนใหญ่เป็นเทพหัวขาด แต่รูปสลักนี้สมบูรณ์สุด](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9028.JPG)
คาราวานมาตามทางเรื่อยๆ โดยมีเป้าหมายคือเมืองคูซาดาซี Kusadasi ซึ่งเป็นเมืองชายหาด และเป็นที่ตั้งของเมืองโบราณเอเฟซุส Ephesus ซึ่งก็อยู่ในเขตจังหวัดอิซเมียร์ ทางตะวันตกของอนาโตเลีย ในสมัยโรมันนั้นเอเฟซุสเป็นเมืองใหญ่อันดับสอง รองจากโรมที่เป็นเมืองหลวงอยู่นาน
![นักท่องเที่ยวมากันเยอะดี](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9033.JPG)
![ส่วนเสาที่แข็งแรง เหลือให้ดูเยอะหน่อย](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9053.JPG)
![อิสตันบูล, อังการา..ตรงไป](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9065.JPG)
เมืองโบราณเอเฟซุส Ephesus หรือ Efes คือเมืองโบราณของโรมันในอดีต สร้างขึ้นตั้งแต่ก่อนยุคคริสตกาล โดยเติบโตในยุคของกรีก รุ่งเรืองในยุคโรมัน สมัยจักรพรรดิออกุสตุส ซีซาร์ Augustus Caesar ผู้มีชัยเหนือมาร์กุส อันโตนิอุส Marcus Antonius หรือที่รู้จักกันในนาม มาร์ก แอนโทนี Marc Antony ชู้รักของพระนางคลีโอพัตรา Cleopatra และได้สถาปนาให้เป็นเมืองหลวงของเขตการปกครองในเอเซีย เอเฟซุสยิ่งใหญ่และงดงามจนกระทั่งมีการจารึกว่า “มหานครแห่งแรกและยิ่งใหญ่ที่สุดในเอเซีย”
![เข้าใกล้อิซเมียร์ เห็นบ้านเรือนลดหลั่นตามไหล่เขา](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9070.JPG)
![ถึงปลายทางที่เมืองอิซเมียร์..นุ่มจริงๆ](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9086.JPG)
![กำแพงและปราการเก่าแก่ยังมีเหลือ](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9108.JPG)
ที่นี่เป็นเมืองโบราณที่มีการบำรุงรักษาไว้เป็นอย่างดีที่สุดเมืองหนึ่ง ในอดีตเป็นเมืองที่รุ่งเรืองและมั่งคั่งที่สุดในเเถบทะเลเมดิเตอร์เรเนียน และรุ่งเรืองถึงขีดสุดอีกครั้งภายใต้การปกครองของโรมัน สิ่งก่อสร้างที่คงเหลือให้ได้ชมในปัจจุบัน ส่วนใหญ่มีอายุนับแต่สมัยจักรพรรดิออกุสตุส ราวศตวรรษที่ 11 เป็นต้นมา ล้วนแต่เป็นศิลปะแบบเฮลเลนนิสติก ที่มีความอ่อนหวาน และฝีมือประณีต ตามอารยธรรมเฮลเลนิสต์ Hellenistic civilization
![โรงละครโบราณที่เอเฟซุส จุได้ถึง 25,000 คน](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_8966.JPG)
![ตัวเมืองอิซเมียร์ใหญ่โตทันสมัย](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9112.JPG)
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9113.JPG)
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9114.JPG)
ชาวคณะไฮลักซ์ รีโว่ คาราวาน ทริป บทพิสูจน์จริงระดับโลก ได้มีโอกาสสัมผัสความยิ่งใหญ่ในอดีต กับร่องรอยแห่งประวัติศาสตร์ที่ยังหลงเหลืออยู่ ทั้งโรงอาบน้ำ โรงละครโบราณที่สามารถจุผู้ชมได้ถึง 25,000 คน หอสมุดเซลซุสที่เหลือเฉพาะด้านหน้า แต่ก็ยังงดงามตามกาลเวลา จุดบูชาเทพเจ้าและอื่นๆอีกมากมาย
![9133 ยังเติร์กมาเดินเที่ยว](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9133.JPG)
![ชมวิวจากปราสาทคาดิเฟคาเล บนยอดเขา](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9175.JPG)
เราใช้เวลากันที่นี่ประมาณสองชั่วโมง ก็ได้เวลาออกเดินทาง เส้นทางเป็นถนนสี่เลน จากนั้นก็เข้าสู่ถนนท้องถิ่น Local road ที่เป็นเลนสวนและมีรถเจ้าถิ่นซิ่งกันอยู่พอสมควร ชาวคาราวานรีโว่จึงมีการเร่งเพื่อแซงในบางจังหวะ เป็นการตอกย้ำถึงอัตราเร่งที่ดีของเครื่องยนตร์อีกครั้ง จนเริ่มเห็นบ้านเรือนที่สร้างลดหลั่นกันตามไหล่เขา พอเข้าไปเรื่อยๆก็ได้เห็นความเป็นเมือง นั่นแปลว่า เรามาถึงปลายทางที่เมืองอิซเมียร์
![ขายหอยกับเลม่อนฝาน](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9181.JPG)
![อยู่ติดริมอ่าว ตกปลาหรือเดินเที่ยวได้](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9202.JPG)
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9203.JPG)
อิซเมียร์ ตั้งอยู่ในภูมิภาคอีเจียน ทางตะวันตกของอนาโตเลีย มีเนื้อที่ 12,012 ตารางกิโลเมตร มีประชากรประมาณ 4 ล้านคน เป็นจังหวัดใหญ่อันดับที่ 3 ของตุรกี รองจากนครอิสตันบูล และกรุงอังการา เป็นจังหวัดที่สำคัญที่สุดของภูมิภาคอีเจียน เป็นเมืองท่าและเมืองเศรษฐกิจที่สำคัญของตุรกี มีสัดส่วนการส่งออกและนำเข้าเป็นอันดับ 2 ของตุรกี รองจากนครอิสตันบูล มีสถานะเป็นมืองท่าที่สำคัญของตุรกีมาตั้งแต่คริสศตวรรษที่ 3 เป็นเมืองท่าและศูนย์กลางการค้าหลักของจักรวรรดิออตโตมัน
![ลดหลั่นตากอากาศคนละระดับ](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9225.JPG)
![ตะวันตอน 3 ทุ่มที่อิซเมียร์](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9227.JPG)
![ขายไอติมหลายรสหลายถัง](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9237.JPG)
เมื่อเข้ามาถึงตัวเมือง ก็รับรู้ได้ถึงความคึกคัก ความเป็นเมืองที่ทันสมัยที่สุดในหลายๆวันที่เราเดินทางมา บ้านเรือนจำนวนมากถูกสร้างตามไหล่เขาเรียงรายกันอย่างสวยงาม อีกทั้งยังอยู่ติดกับริมอ่าวของทะเล ภายในเมืองก็มีต้นมะพร้าวอยู่เป็นระยะ ให้ความรู้สึกเหมือนเมืองตากอากาศในยุโรป
![หอนาฬิกาหินอ่อนกลางจตุรัสโคนัค](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9255.JPG)
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9256.JPG)
เมื่อเข้าที่พัก ก็ได้เวลาไปสำรวจเมืองกันเล็กน้อย สถานที่แรกที่ไปคือ ปราสาทคาดิเฟคาเล Kadifekale ซึ่งตั้งอยู่บนยอดเขาของเมือง ตรงนี้คือปราสาทเก่า แต่แทบไม่เหลือร่องรอยของความเป็นปราสาทแล้ว เป็นเพียงซากปรักหักพัง มีแนวกำแพงเหลืออยู่บางส่วน แต่ไฮไลท์คือบนนี้จะเห็นวิวของเมืองอิซเมียร์ได้หลายทิศจากมุมสูง เมื่อมองไกลออกไปก็จะเห็นเมืองกับทะเลอยู่เคียงคู่กันอย่างสวยงาม
![ชาวอิซเมียร์มาเที่ยวจตุรัสโคนัค](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9279.JPG)
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1524040279/RMN_9280.JPG)
จากนั้นก็ไปเดินเล่นริมอ่าว ดูวิถีชีวิตของคนท้องถิ่น รวมไปถึงแสงสุดท้ายของวันในเวลาเกือบๆสามทุ่ม เพราะพระอาทิตย์แถบนี้จะตกช้ากว่าบ้านเราในหน้าร้อนของเค้า ก่อนจะปิดท้ายวันเบาๆ ที่จตุรัสโคนัค Konak Square ซึ่งเป็นจตุรัสหลัก โดยมีหอนาฬิกาหินอ่อนประจำเมืองตั้งเด่นเป็นสง่าอยู่กลางจตุรัส แล้วจึงกลับที่พัก เพื่อเตรียมตัวมุ่งหน้าสู่เมืองอิสตันบูล Istanbul ในวันถัดไป