บ้านหล่อโย ชุมชนอาข่า
อำเภอแม่จัน จังหวัดเชียงราย
![จุดชมวิว กิ่วสะไตวิว](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1525424306/01.jpg)
สวัสดีค่ะ อินดี้มีที่เที่ยวมาแนะนำ ซึ่งบางท่านอาจเคยไป และบางท่านอาจไม่เคยรู้จัก ในช่วงสงกรานต์เป็นวัดหยุดยาว อินดี้เดินทางไปทำธุระที่อำเภอแม่สาย จังหวัดเชียงราย โดยเดินทางออกจากจังหวัดเชียงใหม่แต่เช้าตรู่ ถึงอำเภอแม่สาย ทำธุระเสร็จ ก็บ่าย 2 โมงแล้ว ทีแรกคิดว่าจะเลยไปเที่ยวกว๊านพะเยา แต่ดูเวลาไม่ทันแน่ๆ เลยคิดว่าจะขับรถวนไปทาง อำเภอแม่จัน เพื่อกลับไปเชียงใหม่
![น่ากินนะคะ](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1525424306/02.jpg)
อินดี้ลองค้นหาสถานที่ท่องเที่ยวใกล้เคียง เป็นชุมชนอาข่า ไม่รอช้า ขับรถไปบนเส้นทางขึ้นเขาคดเคี้ยวแต่ก็เป็นถนนลาดยางสองเลน ไปได้ประมาณครึ่งทาง จะมีจุดพักรถกิ่วสะไตวิว วันนั้นยังไม่ได้กินข้าวกลางวันมาเลย ก็แวะกินข้าวก่อน จะได้พักรถด้วย ตรงนี้เป็นจุดพักรถขนาดใหญ่ มีซุปเปอร์ มีปั๊มน้ำมันหลอด และมีร้านอาหาร วิวสวยอากาศเย็นสบาย
![ปั๊มหลอด ขายน้ำมัน](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1525424306/03.jpg)
![ชาวอาข่า เรียกว่า เชอร์รี่](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1525424306/04.jpg)
พักหายเหนื่อยแล้วไปต่อ เดี๋ยวจะมืดค่ำ ขับไปประมาณ 5 กิโล เจอทางแยก ตรงไปแม่อาย เลี้ยวขวาไปดอยแม่สลอง เราต้องเลี้ยวขวา เส้นทางยังเป็นลาดยางขึ้นเขา ค่อนข้างชัน ขับไปสักระยะ ก็ถึงทางเข้าหมู่บ้าน หน้าปากทางมีพ่อค้าแม่ค้านั่งขายของอยู่ แต่อินดี้ไปถึงเย็น ร้านรวงเก็บกันหมดละ
![น้องๆ เล่นไม้เขาะเนอะ](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1525424306/06.jpg)
![นกแสนรู้มาเฝ้าดูใกล้ๆ](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1525424306/07.jpg)
![สินค้าของชาวอาข่า](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1525424306/08.jpg)
![สินค้าของชาวอาข่า](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1525424306/09.jpg)
จากประตูทางเข้าหมู่บ้าน เป็นทางลูกรัง รถวิ่งได้คันเดียว สองข้างทางก็ปลูกผลไม้ ชาวอาข่าเรียกลูกเชอร์รี่ แต่ถ้าอินดี้เรียกลูกไหน หรือบางคนเรียกว่าพลัม อินดี้จอดเก็บชิมดู หวานอมเปรี้ยว กินแล้วชุ่มคอ พอผ่านทางลูกรังไปก็เจอหมู่บ้านเงียบสงบ น่าจะยังไม่กลับจากทำไร่ทำสวนกัน ขับเลยไปอีกหน่อย มีลานจอดรถหน้าคริสตจักรแสงประทีป บ้านหล่อโย
![เค้าน์เตอร์รับแขก](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1525424306/11.jpg)
![ห้องพักบ้านดิน](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1525424306/13.jpg)
![ห้องพักบ้านดิน](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1525424306/14.jpg)
อินดี้จอดรถที่นี่ แล้วเดินลงไปทางขวา ด้านล่างจะเป็นบ้านดิน เป็นเหมือนชุมชนเล็กๆ ทำบ้านดินเป็นที่พัก มีร้านกาแฟ และขายสินค้าชนเผ่าอาข่า ที่ชาวบ้านที่นี่ทำกันเอง วันที่อินดี้ไปไม่ค่อยมีนักท่องเที่ยว สอบถามราคาบ้านพัก หลังละ 1,000 กว่าบาท มีอาหาร บรรยากาศดี วิวสวย แถมมีนกมาคอยทักทายด้วย ไปแล้วไม่อยากกลับเลยคะ
![วิวธรรมชาติด้านหลัง](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1525424306/15.jpg)
![ไม้แกะสลักไว้เฝ้าบ้าน](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1525424306/17.jpg)
![อินดี้แปลงร่างเป็นสาวอาข่า](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1525424306/10.jpg)
หนาวหน้า ถ้ายังไม่รู้จะไปเที่ยวไหน ลองไปสัมผัสกับหมู่บ้านชนเผาอาข่า นอนฟังเสียงนก สูดอากาศบริสุทธิ์กันที่บ้านหล่อโย ดอยแม่สลอง ได้นะคะ อินดี้รับรองว่าไม่ผิดหวังแน่นอนค่ะ แล้วพบกันใหม่กับการเดินทางของอินดี้ สวัสดีค่ะ