![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/01%20copy.jpg)
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/02.JPG)
• สร้างถนนได้น่าวูบมากๆ
วันที่ 14 กรกฏาคม 2559 : นี่คือไฮไลท์ของการเดินทางครั้งนี้กับ ไฮลักซ์ รีโว่ คาราวาน ทริป บทพิสูจน์จริงระดับโลก
เช้าวันนี้เราจะไปขึ้นยอดเขากรอสกล็อคเนอร์ Grossglockner สวรรค์ของนักขับ กับเส้นทางอันคดเคี้ยว มีความสวยงามที่ไม่ธรรมดา และยังเป็นยอดเขาที่สูงที่สุดในประเทศออสเตรีย แล้วจะกลับมานอนที่เมืองเลนซ์ Lienz ที่เดิม
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/03.JPG)
• จุดหมายอยู่ปลายภูกรอสกล็อค
ไฮลักซ์ รีโว่ คาราวาน ทริป บทพิสูจน์จริงระดับโลก มุ่งหน้าสู่เทือกเขาแอลป์ โดยมีจุดหมายอยู่ยอดเขากรอสกล็อคเนอร์ ซึ่งอยู่ห่างจากตัวเมืองเลนซ์ ไปราวๆ 40 - 50 กม.
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/04.JPG)
• เอก โตโยต้า
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/05.JPG)
• อ้อมไปอ้อมมาน่าเอ็นดูนัก
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/06.JPG)
• อ้าว ขับวนๆกันไป
ยอดเขากรอสกล็อคเนอร์ หรือชื่อเต็มๆ ที่ชาวต่างชาติเรียกว่า The Grossglockner High Alpine Road คือส่วนหนึ่งของเทือกเขาแอลป์ ในประเทศออสเตรีย และเป็นยอดเขาที่สูงที่สุดในประเทศนี้ บนความสูง 3,798 เมตร จากระดับน้ำทะเล มีเส้นทางขับรถที่ยาวประมาณ 49 กม.
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/07.JPG)
• วิวสวย ถนนเปียก และไม่มีรั้วกั้น
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/08.JPG)
• ซ้ายหักศอก ถ้าทะลุรั้วก็มีแต่ความว่างเปล่า
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/09.JPG)
• ไปตามสเต็ปถนนที่เลื้อยเป็นงู
ถนนเส้นนี้ติดอันดับ 1 ใน 10 ของถนนที่มีความโรแมนติคที่สุดในโลก ไฮไลท์ของที่นี่คือวิวสุดงดงามกับเส้นทางขับรถที่ท้าทายนักขับจากทั่วทุกมุมโลก มีโค้งมากมาย บนเส้นทางขึ้นเขา ลงเขาถนนแคบๆ บางช่วงก็ชัน และนั่นทำให้ใครก็ตามที่ชอบขับรถ อยากจะมาลองขับที่นี่สักครั้ง
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/10.JPG)
• สวยและสูงลิบลิ่ว
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/11.JPG)
• สวยซึ้งตรึงใจ
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/12.JPG)
• เปียก ชัน และหักศอก
วันนี้หลายๆอย่างก็ไม่ค่อยเป็นใจนัก โดยเฉพาะสภาพอากาศที่ฝนมาเยือนตั้งแต่ที่เราออกกันมา เป็นวันที่ฝนตกหนักที่สุดตั้งแต่เราเดินทางกันมา ทำให้ถนนลื่นตั้งแต่เริ่มขึ้นเขา ทางโค้งหลายตลบ ทั้งแคบและชัน แต่ช่วงล่างของเจ้ารีโว่ก็ยังเข้าโค้งได้แม่น มั่นใจได้
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/13.JPG)
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/14.JPG)
• ถนนก็ต้องดู-วิวก็อยากดู
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/15.JPG)
• มีรุ้งฝรั่งกินน้ำด้วย
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/16.JPG)
• ฝนตกและหิมะละลาย รวมกันกลายเป็นน้ำตก
เมื่อขึ้นไปถึงจุดชมวิว หลายๆมุมถูกเมฆหมอกจากฝนเข้ามาปกคลุมวิวที่อลังการเอาไว้ แต่บางมุมก็ยังดูสวยงามตามธรรมชาติ และเนื่องจากหิมะเพิ่งตกเมื่อคืน บนยอดเขาจึงยังมีหิมะปกคลุมอยู่บ้าง อากาศก็หนาวเอาเรื่อง ต่ำสุดนี่ 1-3 องศาเห็นจะได้ ชาวคาราวานทุกคันจึงต้องเปิดระบบฮีทเตอร์ภายในรถ เพื่อสร้ างความอบอุ่นให้กับร่างกายก่อนจะหนาวสั่นตายงึกงัก
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/17.JPG)
• หนาวเย็นจนเป็นธารน้ำแข็ง
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/18.JPG)
• หิมะละลาย เหมือนภูเขาร้องไห้ลงมาเป็นสายน้ำ
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/19.JPG)
• สมาชิก ลุงโต้ ลุงเปี๊ยก และลุงอ้น
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/20.JPG)
• มีร้านอาหารและของที่ระลึก ริมธารน้ำแข็ง
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/21.JPG)
• ชมแล้วซึ้งเลย
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/22.JPG)
• อ้าว พี่ปั่นมาจากไหนเนี่ย
ขับชมวิวกันไป แวะถ่ายภาพเป็นที่ระลึกตลอดทาง กับความงดงามที่ธรรมชาติได้วาดภาพระบายสีให้กับโลกอันกว้างใหญ่ใบนี้ การขับรถก็เป็นไปอย่างสนุก ทั้งเส้นทางที่ท้าทายรวมไปถึงบรรยากาศของระหว่างทาง ฟินกันถ้วนหน้า
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/23.JPG)
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/24.JPG)
• เพลิดเพลินกับชุมชนที่สวยสงบ
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/25.JPG)
• ผ่านโบสถ์คริสตจักร
เมื่อได้เวลาเราก็ขับลงเขา ซึ่งฝนก็ยังตกอยู่เหมือนเดิม ชาวคาราวานได้มีการเปิดระบบ DAC เพื่อช่วยในตอนลงเขา ทำให้การขับขี่มั่นใจและสะดวกสบายมากขึ้น อีกอย่างที่สำคัญคือเรื่องของความปลอดภัย ซึ่งเรามาเป็นคาราวาน บางช่วงนั้นมองเส้นทางแทบไม่เห็น ก็ได้ไฟตัดหมอกหลังที่สว่าง มาช่วยเพิ่มความปลอดภัยให้มากยิ่งขึ้น
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/26.JPG)
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1535441605/27.JPG)
• เข้าเมือง-หาของกิน
จากนั้นก็กลับไปหาอะไรทานและพักผ่อนกัน วันถัดไปจะมุ่งหน้าเข้าสู่ประเทศอิตาลี แล้วโยม !!