โตโยต้า สนับสนุนผู้ผลิตกาแฟไทย จัดกิจกรรมค้นหากาแฟสูตรพิเศษ Toyota Signature Coffee
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1560418118/01.jpg)
มร.มิจิโนบุ ซึงาตะ กรรมการผู้จัดการใหญ่ โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย, คุณวุฒิกร สุริยะฉันทนานนท์ รองกรรมการผู้จัดการใหญ่ และคณะผู้บริหารบริษัท
บริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด จัดกิจกรรมค้นหากาแฟสูตรพิเศษ Toyota Signature Coffee เพื่อส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตของชุมชน และเกษตรกรผู้ปลูกกาแฟทั่วไป และผู้ปลูกโครงการในพระราชดำริ ภายใต้แนวคิด “กาแฟดี ป่าดี ชุมชนดี”
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1560418118/02.jpg)
โตโยต้าเชื่อว่ากาแฟที่ดีและมีคุณภาพ ต้องปลูกในสภาพแวดล้อมที่มีความอุดมสมบูรณ์ ภายใต้ร่มเงาของป่าไม้ จึงจะทำให้เมล็ดกาแฟสะสมธาตุอาหารได้นานและสมบูรณ์มากขึ้นพร้อมทั้งส่งเสริมให้ชุมชนรักษาผืนป่า ซึ่งเป็นแหล่งต้นน้ำ ลดการตัดไม้ทำลายป่า เพื่อสร้างป่าไม้ที่ยั่งยืน และสามารถดูดซับก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ในบรรยากาศ เพิ่มคุณภาพชีวิตของคนในชุมชนให้ดีขึ้น
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1560418118/03.jpg)
ตลอดจนมีแนวคิดในการนำองค์ความรู้ ในการดำเนินธุรกิจ เช่น วิถีแห่งโตโยต้า(Toyota Way) และระบบการผลิตแบบโตโยต้า (Toyota Production System) เข้าไปช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการดำเนินงาน เช่น ระบบการให้น้ำต้นกาแฟในช่วงฤดูแล้ง สร้างลานตาก รวมถึงสร้างโรงเรือนแปรรูป และบ่อหมักกาแฟ เพื่อให้ได้เมล็ดกาแฟที่มีคุณภาพและมีจำนวนเพิ่มมากขึ้น
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1560418118/04.jpg)
Toyota Signature Coffee นี้ จัดขึ้นเพื่อคิดค้นกาแฟแก้วพิเศษที่ชงจากเมล็ดกาแฟสายพันธุ์ไทย สำหรับจำหน่ายแก่ผู้ที่เข้าใช้บริการภายในร้าน The Coffee Club @ Toyota Alive Space ศูนย์การค้าไอคอนสยาม และยังมีแผนที่จะขยายไปยังผู้แทนจำหน่ายที่สนใจต่อไปในอนาคต อันจะเป็นการช่วยขยายตลาด และเพิ่มรายได้ให้แก่เกษตรกรผู้ผลิตกาแฟในโครงการในพระราชดำริอีกด้วย
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1560418118/05.jpg)
กิจกรรมภายในงาน แบ่งออกเป็น 2 ช่วง ช่วงแรก การให้ความรู้เรื่องกาแฟพิเศษของไทย เปิดโอกาสให้ผู้ร่วมกิจกรรมทดลองชิมกาแฟ พร้อมแนะนำคุณลักษณะพิเศษของกาแฟแต่ละชนิดที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวโดยผ่านการดริปกาแฟทั้ง 6 แหล่ง ประกอบด้วย
- เมล็ดกาแฟจากการประมูลในงาน Thailand Coffee Fest 3 แหล่ง คือ กาแฟขุนช้างเคี่ยน กาแฟมณีพฤกษ์ และกาแฟเทพเสด็จ
- เมล็ดกาแฟจากโครงการหลวงตีนตกและกาแฟภูพยัคฆ์
- เมล็ดกาแฟตลาดทั่วไป
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1560418118/06.jpg)
ช่วงที่ 2 การคิดค้นกาแฟสูตรโตโยต้า (Toyota Signature Coffee) โดยใช้เมล็ดกาแฟที่ได้จากการประมูลและเมล็ดกาแฟจากโครงการในพระราชดำริ ซึ่งได้แก่ กาแฟเทพเสด็จ กาแฟมณีพฤกษ์ กาแฟโครงการหลวงตีนตก และกาแฟภูพยัคฆ์ ผ่านบาริสต้าชั้นนำของประเทศไทย 3 ทีม ได้แก่
1. Chata
2. Dallas Steak (World Es Yen Champion)
3. Nana Coffee
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1560418118/07.jpg)
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1560418118/08.jpg)
ทีมที่ได้รับรางวัลชนะเลิศ Nana Coffee Roadsters
นอกจากนี้ ภายในงานยังเปิดโอกาสให้ผู้ผลิตกาแฟได้นำสินค้ามาจัดจำหน่าย พร้อมทั้งกิจกรรมต่างๆ มากมาย รวมถึงการแสดงความคิดเห็นของเกษตรกรผู้ปลูกกาแฟในหัวข้อ “สิ่งแวดล้อม คุณภาพชีวิต และกาแฟของโตโยต้า”
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1560418118/09.jpg)
การวาดภาพระบายสีจากกาแฟ
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1560418118/10.jpg)
เสวนาถึงความเป็นมาของโครงการ แนวทางการดำเนินงานในอนาคต
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1560418118/11.jpg)
หลายรางวัลของความอร่อย