NISSAN “Go Anywhere” Thailand to Malaysia EP.1
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/thumbnail_image13_800x600.jpg)
First time in history traveling from Thailand to Malaysia for a journey over 1043 km by a caravan group
DAY 1 Thailand - KL - Kuantan นิสสันประเทศไทยจัดกิจกรรมสุดท้าทายพาสื่อมวลชน 78 คน จากทั่วเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ร่วมผจญภัยเป็นเวลา 8 วัน 7 คืนมีระยะทางรวมกว่า 2,000 กิโลเมตร ตะลุยรอบประเทศมาเลเซียแบบสุดมันส์ สำหรับทีมงาน 4x4 Special ถูกบรรจุให้อยู่ในสายลุย กรุ๊ป 3 ระยะทางรวม 1043 กิโลเมตร ใส่กันสุดมันส์ ไม่ต้องยั้ง ดันไปให้สุดแบบไม่ต้องยกคันเร่ง
“การทดสอบขับภายใต้ธีม “Go Anywhere” หรือ “ลุยได้ทุกที่” ของนิสสันในครั้งนี้จะผ่านภูมิประเทศที่หลากหลายของมาเลเซีย จุดประสงค์ที่จัดขึ้นเพื่อทดสอบรถยนต์นิสสันที่ผลิตขึ้นจากฐานการผลิตในประเทศไทย โดยใช้เส้นทางรอบประเทศมาเลเซีย ซึ่งจะพิสูจน์สมรรถนะความสะดวกสบายในการขับขี่และเทคโนโลยีอัจฉริยะจากการใช้งานจริงของ นิสสันเทอร์ร่า , นิสสันนาวารา และ นิสสันเอ็กซ์เทรล ในสภาพเส้นทางที่ผสมผสานถนนลาดยางถนนโค้งบนภูเขาหรือการผจญภัยแบบออฟโรด เพื่อจะให้ได้รับประสบการณ์การขับขี่ที่สนุกภายใต้การขับขี่ถยนต์นิสสัน
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/544A8367_800x533.JPG)
สำหรับ “Go Anywhere” ณ ประเทศมาเลเซีย ในทริปนี้เริ่มต้นจากหาดใหญ่ไปยังชายแดนไทย-มาเลเซีย ที่ด่านสะเดา หลังจากนั้นคาราวานได้เดินทางเข้าสู่รัฐเกอดะฮ์ (Kedah) ประเทศมาเลเซีย ก่อนเดินทางไปยังภูเขาเจไร (Mount Jerai) ปราสาทเคลลี (Kellie's Castle) และกรุงกัวลาลัมเปอร์ขณะที่กลุ่มที่สองขับจากกัวลาลัมเปอร์ไปยังเมืองกวนตัน (Kuantan) ผ่านเมืองปุตราจายา (Putrajaya) และเมืองมะละกา (Malacca)
ในขณะที่กลุ่มสุดท้าย ซึ่งเป็นกลุ่มที่ทางทีมงาน 4x4Special ได้รับมอบหมายให้ไปลุยแบบเต็มใจ ถึงไม่ให้ไปก็จะขอไป 5555 สำหรับกลุ่ม 3 เราเดินทางจาก กวนตัน (Kuantan) ผ่านเมืองกัวลาตรังกานู (Kuala Terengganu) ไปยังรัฐปีนัง (Penang) ก่อนที่จะข้ามชายแดนด่านสะเดากลับสู่อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา เร้าใจขนาดไป สนุกขนาดไหน มาติดตามกันเลยครับ
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/Retouch_041_800x600.jpg)
การเดินทางวันแรก เราโดยสารสายการบินมาเลเซียแอร์ไลน์ ไปลงที่กรุงกัวลาลัมเปอร์ ด้วยเครื่องแอร์บัส A320 ใช้เวลาเดินทาง 2 ชั่วโมง นั่งกันไปแบบระวังตัวเนื่องจากมีความกังวลเกี่ยวกับ Covid19 แต่ทางทีมพีอาร์นิสสันก้อแจ้งความคืบหน้ามาโดยตลอดว่า ทางมาเลเซียเป็นอย่างไร เท่าที่ทราบก่อนเดินทางก็คือ ทางมาเลเซีย มีผู้ติดเชื้อ 22 คน รักษาหายกลับไปบ้านแล้ว 20 คน รอดูอาการ 2 คน และทางมาเลเซียขอความร่วมมือให้คนในประเทศเค้างดออกไปต่างประเทศ แต่ถ้าจำเป็นกลับมาต้องทำการกักตัว 14 วัน ซึ่งดูจากความเข้มงวดที่สนามบินทั้งจากสุวรรณภูมิ ไปถึงกัวลาลัมเปอร์แล้ว ถือว่ามีมาตรการที่ค่อนข้างปลอดภัยพอสมควร
![https://techsauce.co/wp-content/uploads/2018/10/airport-my.jpg](https://techsauce.co/wp-content/uploads/2018/10/airport-my.jpg)
หน้าตาสนามบินหรูหรา ไม่ต่างจากของเรา
หลังจากเราลงเครื่องที่กรุงกัวลาลัมเปอร์แล้ว เราก็ต่อเครื่องภายในประเทศไปลงที่เมือง กวนตัน (Kuantan) ใช้เวลาเดินทางอีกประมาณ 1 ชั่วโมง ลงเครื่องแล้วทางทีมงานก็มีรถบัสมารับเพื่อไปโรงแรม รีบทานอาหาร และพักผ่อน เพื่อให้ร่างกายพร้อมลุยในวันรุ่นขึ้น
DAY 2 Kuantan – Terengganu (375 KM) เช้าวันที่ 2 เราตื่นมาพร้อมกับความสดชื่น นอนอย่างเต็มที่ จัดอาหารเข้าท้อง และเสบียงสำรอง ไข่ต้ม 2 ฟองจากห้องอาหารที่โรงแรม หลังจากนั้นก็มาร่วมตัว ผู้บริหารของทางนิสสัน มร. ปีเตอร์ แกลลี รองประธานสายงานสื่อสารองค์กร กล่าวต้อนรับ หลังจากนั้นก็รับฟังข้อมูลการเดินทางและข้อมูลผลิตภัณฑ์ ครบถ้วนเรียบร้อยก็พร้อมออกเดินทาง
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/Retouch_017_400x600.jpg)
มร. ปีเตอร์ แกลลี รองประธานสายงานสื่อสารองค์กร
สำหรับพาหนะวันแรกเราได้รับมอบหมายให้เดินทางด้วย นิสสัน นาวารา ในรุ่น 4WD VL 7AT เส้นทางช่วงแรกก็จะเป็นทางสายหลักในการเดินทางปกติของคนที่นี่ สิ่งที่เป็นที่น่าสังเกตคือ คนที่มาเลเซีย จะขับรถค่อนข้างเร็ว และทางเอก หรือ ทางตรง จะไม่มีการยกคันเร่ง โดยส่วนใหญ่จะเป็นอันรู้กันว่า ถ้ามาทางเอก ไปได้เต็มที่ไม่ต้องยก เพราะทางโท หรือ ทางร่วมจะต้องรอให้ทางเอกไปก่อน คณะสื่อมวลชนต้องทำความเข้าใจ และปรับตัวกันเล็กน้อย แต่ก็ไม่ได้ยากลำบากอะไรนัก
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/544A8398.JPG)
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/Retouch_030_800x523.jpg)
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/Retouch_033_800x533.jpg)
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/Retouch_058_800x496.jpg)
เส้นทางในช่วงแรกเราจะวิ่งเลียบชายหาด โดยใช้ทางหลวงหมายเลย 3 ระยะทางราวๆ 140 กิโลเมตร ใช่เวลาเดินทาง 2 ชั่วโมงครึ่ง เครื่องยนต์ 2.5 ลิตร 190 แรงม้า และแรงบิดสูงสุดที่ 450 นิวตัน-เมตร พาเราไปได้แบบสบายๆ ขับเพลินไปเรื่อยๆ ก็มาถึงที่ทานข้าวเที่ยงที่ Tanjong Jara Resort มื้อกลางวันกับอาหารพื้นเมือง มีของกินเล่นก่อนเป็นแบบมันทอดกลมๆ กินกับน้ำจิ้ม รสชาติจืดๆ แต่กลิ่นเครื่องเทศแรงหน่อย จานต่อมาลักษณะเหมือนแกงกะหรี่ไก่เอามาผัด รสชาติดี เข้มข้น เครื่องเทศเยอะตามสูตรของอิสลาม แต่ก้อยังมีไข่เจียว แล้วก้อน้ำพริกกุ้งแบบแห้งที่ทางทีมงานเตรียมมาให้ อร่อยได้แบบไทยๆ ตบท้ายด้วยของหวาน ไอติมเกี๊ยว ชื่อเมนูผมคิดเองนะครับ หน้าตาก็ประมาณรูปที่เห็น แปลกๆแต่ผมทานแค่ไอติมอย่างเดียวครับ 55555
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/thumbnail_image17_800x600.jpg)
แกงกะหรี่ไก่เอามาผัด รสชาติดี เข้มข้น เครื่องเทศเยอะตามสูตรของอิสลาม
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/thumbnail_image16_800x600.jpg)
มันทอดกลมๆ กินกับน้ำจิ้ม รสชาติจืดๆ แต่กลิ่นเครื่องเทศแรงหน่อย
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/thumbnail_image15_450x600.jpg)
ไอติมเกี๊ยว ผมทานแค่ไอติมอย่างเดียวครับ 55555
หลังจากทานข้าวเที่ยงเสร็จเราก็ออกเดินทางต่อคราวนี้เราจะเข้าไปลุยป่ากันครับ เส้นทางที่เราจะไปจะเป็นเส้นทางที่เข้าไปในเขตพื้นที่อุทยาน Tanjung Mentong Tasik Kenyir ซึ่งมีผู้นำทางและทีมงานชาวมาเลเซียพาเราเข้าไป สภาพเส้นทางโดยตลอดระยะประมาณ 30 กิโลเมตร เป็นออฟโรดตลอด เราปรับระบบการขับเคลื่อนจาก 2 ล้อเป็น 4 ล้อ (Shift-on-the-fly 4-wheel Drive & 4LO) ทีช่วยให้ลุยผ่านไปได้แบบสบายๆ แถมด้วยระบบควบคุมการทรงตัวอัตโนมัติ (Vehicle Dynamic Control - VDC) รวมถึงระบบป้องกันการลื่นไถล (4-wheel Active Brake Limited Slip) ใส่ไปแบบครบๆ ขับรถเหมือนไปเดินเล่นในป่าเลย ...
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/986A2694_800x533.JPG)
ใส่ 4HI ไปได้สบาย ไม่ต้องเติมคันเร่งเยอะ
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/Retouch_087_800x525.jpg)
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/544A9020_800x533.JPG)
น้ำแค่นี้ สบายมาก
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/Retouch_136_800x600.jpg)
ชมวิว ถ่ายรูปเล่น ริมน้ำ
บางจุดเป็นทางแคบ ไม้ล้มขวาง เราก็มีตัวช่วยกล้องอัจฉริยะมองภาพรอบทิศทาง (Around View Monitor – AVM) เห็นกันชัดๆ มุมมองแบบ 360 องศารอบรถ ผ่านทุกอุปสรรคไปได้แบบไม่ต้องกังวล เราใช้เวลาเดินทางเข้าพื้นที่ประมาณ เกือบ 2 ชั่วโมง และไปแวะพักจิบกาฟริมแม่น้ำ Kenyir Lake น้ำใส อากาศดี ถ่ายรูปกันแบบเพลินๆ ก่อนจะเดินทางลุยข้ามน้ำกันออกมาใช้เวลาอีกประมาณ 1 ชั่วโมงกว่าๆ ซึ่งช่วงนี้เราปรับขับเคลื่อนแบบ 4 ล้อเป็นแบบ 4LO เพื่อข้ามน้ำ ขับขึ้นโขดหิน รวมถึงขึ้นและลงจากเนินสูงต่างๆ ไหนจะมีโคลนลึกบางช่วงอีก ไปแบบ 4LO ดีที่สุด ปลอดภัย ลุยได้ไม่ต้องกังวล
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/Retouch_110_800x553.jpg)
มุมนี้แม่งต้องโดรน ว่ะ
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/Retouch_106_800x600.jpg)
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/Retouch_097_800x533.jpg)
ไลน์นี้ลึกใช้ได้
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/thumbnail_image14_450x600.jpg)
ลุยจริงนะ ไม่ได้ล้อเล่น
ออกจากป่ามาก็เวลาประมาณ 3 โมงกว่า เราก็เดินทางต่อไปยัง Duyong Marina & Resort ที่เมือง Terengganu ซึ่งเป็นที่พักของเราในคืนนี้ ระยะทางที่เหลืออีกประมาณ 100 กว่ากิโลเมตร ไปกันแบบสบายๆ เราออกมาจากป่าก็มาบรรจบเส้นหลักสาย 3 แล้วก็วิ่งเลียบทะเลเข้าถึงที่พักประมาณ 6 โมงกว่า วันนี้ 300 กว่ากิโลเมตรแบบสบายๆ และมีช่วงนวดตัวแบบออฟโรดอีก 30 กิโลเมตร ลองทุกระบบ ใช้ทุกฟังก์ชั่น สรุปว่า นาวาร่า สแตนดาร์ตจากโรงงานผ่านได้สบายครับ
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/Retouch_112_800x533.jpg)
วิวแบบนี้ หาไม่ได้ทั่วไปนะครับ
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/Retouch_091_800x533.jpg)
ลุยกันเต็มที่ไม่มียั้ง
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/Retouch_128_800x533.jpg)
ข้ามน้ำแค่นี้ สิวๆ
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/Retouch_103_800x600.jpg)
ยังไหว ลุยได้อีกเยอะ
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/thumbnail_image9_399x600.jpg)
ลุยจริง ยกนิ้วให้เลย
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583218505/Retouch_085_800x600.jpg)
วิวมาเลเซีย ยอมรับเลย สวยจริง
จบตอนแรกไปเป็นที่เรียบร้อย เรายังมีตอนต่ออีกเช่นเคยนะครับ อดใจรอชมตอนต่อไป กับเส้นทางเขาตลอด 448 กิโลเมตร กับเอ็กซ์เทรล รับรอง สนุกแน่นอน ...