NISSAN “Go Anywhere” Thailand to Malaysia EP.2
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583738753/DJI_0049_1259x960.jpg)
DAY 3 Terengganu - Penang (448 KM) ต่อเนื่องจากตอนที่แล้วหลังจากที่เราเข้าพักที่เมือง Terengganu นอนกันอย่างเต็มที่ เช้าวันที่ 3 เราตื่นมาพร้อมกับความสดชื่น จัดอาหารเข้าท้อง ที่นี่ไม่มีไข่ต้ม เอาละซิ ทำไงดี ก็เลยตุนไข่ดาวไปในท้อง 3 ฟอง พร้อมน้ำพริกที่ทางทีมงานเตรียมมา เท่านี้ก็รอดมื้อเช้าแน่นอน มื่อเที่ยงเดี๋ยวค่อยว่ากัน
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583738753/29263_%E0%B9%92%E0%B9%90%E0%B9%90%E0%B9%93%E0%B9%90%E0%B9%99_0031.jpg)
กลุ่มชายร่างใหญ่ แต่ใจดี
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583738753/544A9297_1280x853.JPG)
วันนี้ลุยขึ้นเขาแบบสบายๆ
สำหรับพาหนะวันที่ 2 เราได้ความหรูหรานั่งสบาย ของ รับมอบหมายให้เดินทางด้วย นิสสัน เอ็กซ์เทรล รุ่น 2.5VL 4WD ตัวท็อป สีส้มสวยงาม ดึงดูด ออกเดินทางในช่วงเช้า 8 โมง เส้นทางช่วงแรกก็จะเป็นทางสายหลัก เรายังจับเส้นทางหลวงสาย 3 เหมือนเดิม วันนี้เส้นทางจะไม่มีออฟโรดแล้ว จะเป็นเส้นทางปกติ แต่จะมีเส้นทางเขาแบบยาวๆ เป็นร้อยกิโลเมตร แต่ก็ไม่ได้โค้งหนักเหมือนภาคเหนือบ้านเรา เส้นทางแบบนี้เครื่องยนต์เบนซินขนาด 2.5 ลิตร 171 แรงม้า แรงบิด 233 นิวตันเมตร ไปได้แบบพลิ้วๆ ไม่ต้องเติมคันเร่งมาก ใช้ความเร็วเดินทางปกติ ประมาณ 100-120 กิโลเมตร/ชั่วโมง ลองกดระบบควบคุมความเร็วอัตโนมัติหรือ Intelligent Cruise Control (ICC) ก็ช่วยให้การขับขี่ง่ายขึ้นไปอีก
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583738753/986A3179_1280x853.JPG)
ทางเขาไปกันแบบเพลินๆ
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583738753/DJI_0087_1280x959.jpg)
สภาพเส้นทางสวย พร้อมอุณหภูมิ 43 อาศา
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583738753/J1DX2625_1280x836.jpg)
ลุยไปได้ทุกโค้งแบบมั่นใจ
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583738753/J1DX2461_1280x826.jpg)
เรียงแถวมาแบบครบทุกรุ่น
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583738753/29263_%E0%B9%92%E0%B9%90%E0%B9%90%E0%B9%93%E0%B9%90%E0%B9%99_0172_800x533.jpg)
คุณโป่ง ดูแลนักข่าวตลอดทริป
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583738753/544A9351_1280x853.JPG)
คุณโต ที่ฟิตเต็มร้อยเสมอ
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583738753/544A9353_1280x853.JPG)
คุณเบนซ์ อบอุ่น ใจถึง พึ่งพิงได้
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583738753/544A9360_1280x853.JPG)
น้องเอ ดูแลแบบถึงใจตั้งแต่ทริปพม่า
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583738753/544A9385_1280x853.JPG)
ยิ้มสยาม ในแบบฉบับคุณปีเตอร์
เราพักจุดแรกหลังจากแยกออกมาวิ่งทางหลวงสาย 4 ได้ไม่นาน เป็นทางเขาด้วย ต้องเข้าห้องน้ำซะหน่อย หลังจากนั้นก็แวะทานข้าวเที่ยงเสร็จแล้วก้อเดินทางต่อลงเขาเพื่อเข้าสู่เมือง Penang สภาพเส้นทางของวันนี้ขับแบบสบายๆ เพลินมาก ไฮไลท์ของวันนี้อยู่ที่การได้ข้าม สะพาน Penang Bridge ที่เป็นสะพานข้ามเกาะปีนังแห่งแรก ในประเทศมาเลเซีย นับเป็นสะพานสวยงามอีกแห่งหนึ่งของเอเชีย สะพานปีนังมีความยาว 13.5 กิโลเมตร ความยาวเหนือระดับน้ำทะเล 8.4 กิโลเมตร จำกัดความเร็วอยู่ที่ 80 กิโลเมตรต่อชั่วโมง สะพานปีนังถูกใช้เชื่อมต่อระหว่างเกาะปีนังและเมือง Butterworth ซึ่งอยู่บนแผ่นดินใหญ่ เป็นหนึ่งในสะพานที่ติดอันดับห้าของสะพานที่ยาวที่สุดในโลก งบประมาณก่อสร้างจัดไป 800 ล้านริงกิตมาเลเซีย ถูกเปิดให้ใช้งานครั้งแรกเมื่อวันที่ 14 กันยายน ปี 1985 เห็นว่า ดร.มหาเธร์ โมฮัมหมัด ขับรถโปรตอนข้ามเป็นนแรกเลยนะครับ ...
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583738753/DJI_0028_800x600.jpg)
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583738753/986A3256_1280x853.JPG)
สะพาน Penang Bridge
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583738753/J1DX3367_800x519.jpg)
ทางด่วนเข้าเมืองปีนัง
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583738753/J1DX3829_800x487.jpg)
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583738753/J1DX3717_800x497.jpg)
มุมนี้ กว่าจะได้
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583738753/J1DX3884_800x526.jpg)
ฟีลลิ่งของรูปภาพ สื่อได้หลากหลาย
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583738753/J1DX4055_800x533.jpg)
ภาพทุกภาพ สื่อได้ครบถ้วน
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583738753/J1DX4082_800x525.jpg)
เข้าเมืองปีนัง
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1583738753/J1DX4092_800x533.jpg)
แสง สี อารมณ์ภาพ ครบๆ
หลังจากเข้ามาลุยถนนในเมืองที่วุ่นวายซักพักเราก็เข้าพักที่โรงแรม Mercure Penang Beach ที่สวยงาม ติดทะเล และบรรยากาศดี ที่สำคัญเนื้อสะเต๊ะ อร่อยมากกกกก นอนกันที่นี่อีกคืน แล้วเราค่อยกลับประเทศไทยในวันรุ่งขึ้น เรายังต้องเดินทางต่อไปยังด่านสะเดาอีก 220 กิโลเมตร โปรดติดตามตอนต่อไป