นิสสัน นาวารา PRO-4X ดุดัน ทนทาน เพื่อการขับขี่
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1636946221/%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9B%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94.jpg)
หลังการเปิดตัว นิสสัน เปิดตัว นาวารา ใหม่ เมื่อเดือนพฤศจิกายน 2563 รณชิตพร้อมทีมงาน 4x4Special คนมีความฝันเป็นรถโฟร์วีล ได้มีโอกาสจัดเต็มกับ PRO-4X มาแล้ว 3 ครั้ง ในฐานะของการเป็นรุ่นพิเศษ ที่เป็นได้ทั้งมีไว้ใช้ และมีไว้เก็บ จากคุณสมบัติของการขับแล้วเพลิน บวกใส่เข้าไปกับมรดกด้านความแข็ง ทน และรับสภาพการใช้งานในแบบที่ว่า รถกระบะในประเทศไทยนั้นทนที่สุดในโลก
Pro-4X เป็นได้ทั้งสดบดเก๋า หรือเก๋าขยี้สด เพราะนิสสันผลิตรถกระบะมานานกว่า 80 ปี แล้วมาเติมเทคโนโลยีให้ทันยุค ผนวกกับการเป็นกระบะ 4 ประตูที่เหมาะเป็นการทำงาน หรือการเดินทางท่องเที่ยว
เอาเข้าจริงรณชิตรู้จักนาวารา หรือชื่อในบางภูมิภาคว่า ฟรอนเทียร์ ตั้งแต่การเปิดตัวครั้งแรก ซึ่งได้มีการนำเสนอความท้าทายมาจากหลายภูมิภาค เช่น ในซาฮาร่า ในป่าทึบของไทย หรือเหมืองแร่ในอเมริกาใต้ ที่อยู่สูงจากระดับน้ำทะเลราว 4,000 เมตร ซึ่งก็สูงข่มดอยอินทนนท์กว่า 1,000 เมตร
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1636946221/%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%97%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%94%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%B1%E0%B8%99.jpg)
ภายในตกแต่งด้วยโทนสีดำ
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1636946221/%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%81%E0%B8%82%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B9%89%E0%B8%A7.jpg)
ห้องโดยสารเงียบ ด้วยกระจกลดเสียงจากภายนอก
เกรดพิเศษ PRO-4X ของนิสสัน นาวารา นี้มีจำหน่ายในไลน์อัพของรถกระบะนิสสันทั่วโลก ห้องโดยสารเงียบด้วยกระจกที่ลดเสียงรบกวนจากภายนอก มีหน้าจอกลางแสดงข้อมูล และภาคบันเทิงขนาด 8 นิ้ว ถุงลมนิรภัยแบบ SRS 7 จุด ประกอบด้วยคู่หน้า / ข้าง ม่านข้างซ้ายขวา และบริเวณหัวเข่าของผู้ขับ เบาะนั่งสีดำดีไซน์สปอร์ต เดินตะเข็บแดงบนหนังแท้และวัสดุสังเคราะห์ สื่ออารมณ์แบบออฟโรด เบาะหลังมีที่พักแขนตรงกลาง ช่องวางแก้วน้ำ 2 ตำแหน่ง รวมไปถึงพวงมาลัยแบบสปอร์ต และแอคเซนท์สีส้มแดงภายในห้องโดยสาร
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1636946221/%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B9%82%E0%B8%97%E0%B8%99%E0%B8%94%E0%B8%B3%20%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%B1%E0%B8%A5%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%A2%2017%20%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B9%89%E0%B8%A7.jpg)
กระจังหน้าสีดำ พร้อมไฟหน้า Quad-LED
ภายนอกออกแนวดุด้วยกระจังหน้า มือจับประตู กระจกมองข้าง ราวแร็คหลังคา และโป่งล้อโทนสีดำ เสริมความเท่และแข็งแกร่ง ไฟหน้า Quad eye LED ข้างละ 4 ดวง พร้อมไฟส่องสว่างกลางวัน และไฟท้าย LED เหมาะกับไลฟ์สไตล์ผู้ใช้รถยุคปัจจุบัน พร้อมออกลุยกับล้ออัลลอย 17 นิ้ว ยางสแตนดาร์ด All Terrain เดินทางได้ครบฤดูกาล
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1636946221/%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%9B%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B8%A5%E0%B9%8C.jpg)
ระบบความปลอดภัย แสดงข้อมูลต่างๆบนหน้าปัด
เติมความปลอดภัย 360 องศา ด้วยระบบเตือนเมื่อเสี่ยงต่อการชน มีทั้งสัญญาณเสียงและสัญลักษณ์บนหน้าปัด หากพบความเสี่ยงที่จะดันด้านหน้า ตามด้วยตัวช่วยเบรกฉุกเฉิน ที่วิเคราะห์ข้อมูลจากระยะห่างและความเร็วของคันหน้า เพื่อชะลอ และหยุดรถ เพื่อลดความรุนแรง ไม่มีเต็มเหนี่ยวครับ มีแต่ปลอดภัยกับหวุดหวิด
สำหรับการเดินทางไกลเกินขนาด หรือไม่ไกลแต่บังเอิญวันนั้นทำงานเหนื่อย ถ้าคนขับออกอาการเหนื่อยล้า จะมีระบบเตือนให้หยุดพัก ข้อมูลเหล่านี้จะวิเคราะห์จากการเปลี่ยนแปลงรูปแบบการขับขี่ หรือการหักเลี้ยว อันนี้ก็จะประสานสิบทิศกับระบบเตือนเมื่อรถออกนอกเส้นทาง หรือออกนอกเลนโดยไม่เปิดไฟเลี้ยว ทั้งนี้ยังมีระบบนำรถกลับไปที่กลางเลน หากคนขับยังป่วนอยู่อีกต่อไป
ระบบเหล่านี้ละเอียดถึงขนาดมีเตือนจุดอับสายตา เพื่อหลีกเลี่ยงการบวกกับรถคันอื่นที่อยู่ในจุดอับของการมองเห็น
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1636946221/%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%84%E0%B8%B1%E0%B8%99.jpg)
กล้องมองภาพรอบทิศทาง
เมื่อถึงคราวเข้ารกเข้าพงสไตล์ขาดแคลนถนน ก็มีกล้องทำงานคู่กับการเตือนวัตถุเคลื่อนไหวรอบคัน โดยใช้กล้อง 4 ตัว ช่วยให้ทางสะดวกทั้งการหลบหลีก การเข้าจอด การกำหนดตำแหน่งของรถในระหว่างพ่วงหรือลากจูง และเน้นๆไปเลยคือจอมอนิเตอร์ระบบ Off-Road Meterแสดงให้เห็นอุปสรรคขณะขับขี่ในโหมด 4L แบบว่าลุยไปข้างหน้าได้อย่างมั่นมาก หรือแม้แต่ตรวจจับวัตถุด้านหลังขณะถอยก็มีด้วย ส่วนองค์ประกอบหลักในการลุยโคลน วิ่งทางเปียก หรือปีนทางชัน ก็มีระบบกระจายแรงขับขี่ไปยังแต่ละล้ออย่างสมดุล เพื่อป้องกันการลื่นไถลในโหมด 4H และให้แรงฉุดลากอย่างเต็มเหนี่ยวด้วยระบบล็อคเฟืองท้ายแบบไฟฟ้า ให้ล้อหลังทั้งคู่ตะกุยไปด้วยกันในโหมด 4L
ทางด้านแชสซีส์นั้นมาตามต้นตำหรับ “เหล็กกล้าชิ้นเดียวตลอดคัน” ที่มีชื่อเสียงของนิสสัน ช่วงล่างหน้าอิสระปีกนกคู่ พร้อมคอยล์สปริง และเหล็กกันโคลง ขณะที่ด้านหลัง เป็นแบบแหนบซ้อน พร้อมโช้คอับ ปรับจูนอย่างนุ่มนวลเหมาะเจาะกับการทรงตัวที่ดีขณะเข้าโค้ง
สำหรับภาคบันเทิงก็แล้วแต่เธอครับ มีระบบอินโฟเทนเมนท์ เชื่อมต่อสมาร์ทโฟน ฟังเพลงผ่าน Bluetooth หรือระบบคุยกับรถรู้เรื่อง สั่งงานได้ด้วยการพูด พร้อมระบบนำทาง รวมถึงพอร์ต USB Type C สำหรับชาร์จอุปกรณ์สำคัญให้ใช้งานได้ต่อเนื่อง
ส่วนประตูนั้นล็อคเองทันทีที่ความเร็วเกิน 25 กม./ชม. และกระจกด้านข้างจะพับอัตโนมัติทันทีที่ล็อครถ เพื่อเตือนผู้ขับขี่ว่า ล็อกยังพี่
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1636946221/%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C%20YS23DDTT%20%E0%B8%82%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%94%202.3%20%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%A3.jpg)
เครื่องยนต์ YS23DDTT ขนาด 2.3 ลิตร 4 สูบ ทวินเทอร์โบ เกียร์อัตโนมัติ 7 สปีด
ปิดสเต็ปด้วยสมรรถนะเครื่องยนต์ YS23DDTT ขนาด 2.3 ลิตร 4 สูบ ทวินเทอร์โบ เกียร์อัตโนมัติ 7 สปีด พร้อมโหมดแมนนวลให้สไลด์คันเกียร์ตามสะดวกอารมณ์ ให้กำลังสูงสุด 190 แรงม้า (Ps) และแรงบิด 450 นิวตัน-เมตร (Nm) กดสุดมีสตั๊นไป 2 วิ.งงงันฉันรักเธอ คงความสมบูรณ์แบบในการลุยด้วยชุดขับเคลื่อนสี่ล้อ มาแบบแจ๋วๆ ครบครันครับ
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1636946221/%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9B%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94.jpg)
รณชิตพิสูจน์แล้วว่า นาวารา Pro-4x สามารถตอบโจทย์การใช้งานแบบ Off-Road ได้จริง ๆ สมกับคอนเซปท์ที่ว่า “กล้า เพื่อคนแกร่ง” อย่างเห็นได้ชัด