![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1518592342/01%20copy.jpg)
มาชมรถเปื้อนโคลนกันสักหน่อย BT-50 PRO ที่มาพร้อมของแต่งจาก YAK PULL OFF ด้วยกันชนหน้า YAK รุ่นใหม่ล่าสุด ทรงเรียบ บันไดข้าง ROCK COUNTRY กันชนท้าย YAK ใส่ล้อ KMC ยาง BFGoodrich All-Terrain T/A KO2 ขนาด 33 นิ้ว เครื่องยนต์โมพอประมาณ ท่ออินเตอร์+ท่อสูตร แถม REMAP ECU โดยช่างป้อง ECU Remap ชลบุรี ช่วงล่างใส่โช้ค FOX คอยล์สปริง Eibach แหนบ ADD IRONMAN
![กันชน YAK ทรงเรียบ](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1518592342/02.JPG)
![ประดับด้วยห่วงโอเมก้า](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1518592342/03.JPG)
![ไฟ LED ของ OSRAM](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1518592342/04.JPG)
![สนอร์เกิ้ลตรงรุ่น ติดตั้งที่แก้มขวา](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1518592342/07.JPG)
กันชน YAK บันได ROCK COUNTRY
ล้อ KMC ยาง BFGoodrich 33 นิ้ว
สำหรับ BT-50 PRO คันนี้ เป็นรถของพี่ณัฏฐ์ธเนศ วินิจโรคาดูร ที่ชอบแบบออฟโรด และมาถูกทางกับ YAK ด้วยชุดกันชนหน้ารุ่นใหม่ล่าสุด เป็นทรงเรียบไม่มีเขา ตัวกันชนออกแบบเป็น 2 ชิ้น ด้านในติดตั้งกับแชสซีส์โดยตรง เพื่อความแข็งแรงและรองรับการใช้งานหนักได้ดี ส่วนอีกชิ้นติดตั้งครอบเอาไว้ด้านนอก เน้นความทนทาน บริเวณมุมของกันชนมีไฟตัดหมอกทรงกลมพร้อม Daytime Running Light แบบ LED ของ OSRAM ด้านบนกันชนเสริมจุดยึดไฟสปอตไลท์ ขายึดเป็นงานเลเซอร์คัท แข็งแรง พร้อมติดตั้งสปอตไลท์ทรงเหลี่ยมขนาด 6 นิ้ว ยี่ห้อ KC Hilites รุ่น LED Gravity และยังอัพเกรดไฟหน้าเป็น Xenon Projector Retrofit ขนาด 2.5 นิ้ว แบบแยกสูงต่ำและสวิตซ์ปรับระดับไฟหน้า จากร้าน JoeMoFi
![แผ่นกันกระแทก ARB UNDER VEHICLE PROTECTION](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1518592342/05.JPG)
![โป่งล้อตรงรุ่นของ GT-Pro](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1518592342/06.JPG)
เสริมความดุดันด้วยโป่งล้อตรงรุ่น ขนาด 7.5 นิ้ว ของ GT-Pro พร้อมพ่นสีระเบิดจากเฮียหลง By Hobby 4x4 ส่วนใต้แคร้งรองรับด้วยแผ่นกันกระแทกของ ARB UNDER VEHICLE PROTECTION
![บันได ROCK COUNTRY](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1518592342/08.JPG)
![กันชนท้าย YAK รุ่นใหม่](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1518592342/09.JPG)
![ปากนกแก้ว และไฟถอยหลัง LED](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1518592342/10.JPG)
![ฝาครอบกระบะ พลาสติก ABS](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1518592342/11.JPG)
ด้านข้างใส่บันไดของ ROCK COUNTRY ที่ปูแผ่นอลูมิเนียมลายตีนไก่กันลื่น ส่วนด้านท้ายรถติดตั้งกันชน YAK มาพร้อมปากนกแก้ว ห่วงลากโอเมก้า และไฟถอยหลังแบบ LED ด้านบนของกระบะมีฝาครอบ เป็นวัสดุพลาสติก ABS พร้อมราวแร็ค ยี่ห้อ MaxCover
![ล้อ KMC ยาง BFGoodrich ขนาด 33 นิ้ว](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1518592342/12.JPG)
ด้านล่าง เปลี่ยนมาใช้ล้อแม็ก KMC Whells รุ่น XDSeries XD122 : Enduro ขนาด 16 นิ้ว ออฟเซ็ท 0 กว้าง 8 นิ้ว พร้อมยาง BFGoodrich All-Terrain T/A KO2 เรตผ้าใบ 10 ชั้น ขนาด 285/75R16 หรือเทียบเท่ากับขนาด 33 นิ้ว
![ท่อสูตร G แบบสแตนเลส จาก LessGang](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1518592342/13.JPG)
ท่ออินเตอร์+ท่อสูตร LessGang
เสริมพลังด้วย REMAP ECU
การเสริมสมรรถนะของเครื่องยนต์ เล่นแบบพิมพ์นิยม ด้วยการ REMAP ECU ฝีมือของ ช่างป้อง ECU Remap ชลบุรี จูนมาแบบครอบคลุม เน้นการใช้งานทั่วไป ขับสนุกตอบสนองได้ดีขึ้นกว่าเดิม พร้อมเสริมการไหลของอากาศที่ดีขึ้นด้วยท่ออินเตอร์ทั้งชุด และท่อสูตร G แบบสแตนเลส จากสำนักแต่ง LessGang เท่านี้ก็ช่วยให้ขับได้มันส์ขึ้นแล้ว
![โช้ค FOX เสริมแหนบ ADD ของ IRONMAN](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1518592342/15.JPG)
โช้ค FOX คอยล์สปริง Eibach แหนบ ADD IRONMAN
ช่วงล่างคันนี้ ต้องการเซ็ทออกมาเพื่อการใช้งานทั่วไป และสามารถรองรับการใช้งานแบบมันส์ได้ด้วย โดยด้านหน้าเลือกใช้งาน FOX รุ่น 2.5 factory Front Coilover แบบสตรัทปรับเกลียว ทำงานควบคู่กับคอยล์สปริง Eibach รองรับการใช้งานได้ตามความต้องการ พร้อมเปลี่ยนบู๊ชกันโคลงและบู๊ชปีกนก เป็นแบบยูริเทนของ SuperPro
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1518592342/16.JPG)
ด้านหลังก็เป็นโช้ค FOX รุ่น 2.5 Factory Series SmoothBody พร้อมเพิ่มความนุ่ม หนึบ ของแหนบหลังด้วยการติดตั้งแหนบ ADD ของ IRONMAN LeafSprings เข้าไปข้างละ 1 แผ่น เท่านี้ก็เพิ่มสมรรถนะของช่วงล่างหลังได้มากขึ้น
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1518592342/17.JPG)
![พี่ณัฏฐ์ธเนศ วินิจโรคาดูร เจ้าของรถ](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1518592342/19.JPG)
แหล่งข้อมูล : YAK PULL OFF โทร.02-708-0692 : พี่ณัฏฐ์ธเนศ วินิจโรคาดูร เจ้าของรถ โทร.085-151-0278