TIGER วินช์ HI-WINCH ยาง SAVERO 35 นิ้ว เครื่อง QD32 เทอร์โบ คาน VX80 ดิฟล็อค
โช้ค K-1 AUTO SHOCK คอยล์สปริง VX80
งานสร้างสรรค์โดย DLT 4x4 ดอยหล่อ
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1521443053/001%20copy.jpg)
สำนักแต่ง DLT 4x4 ดอยหล่อ จังหวัดเชียงใหม่ จัดมาให้ชมงามๆ ด้วยรถ Tiger ตัวลุยของอาจารย์ชาญศักดิ์ ชนันชนะ วางกันแบบแน่นๆรอบคัน ใส่วินช์หน้า/หลัง HI-WINCH หล่อด้วยล้อ Vigo ยาง SEVERO EXTREME ขนาด 35 นิ้ว ช่วงล่างคานหน้า/หลัง VX80 โช้ค K-1 AUTO SHOCK คอยล์สปริง VX80
![วินช์หน้าสลิงหาย ไปใช้วินช์เพลา](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1521443053/02.JPG)
วินช์ HI-WINCH สปอตไลท์ LED
ล้อ VIGO ยาง SAVERO 35 นิ้ว
Tiger คันนี้ผ่านการตกแต่งแบบฟรีฟอร์ม แต่งไปตามใจเจ้าของรถ เน้นการใช้งานลุยเป็นหลัก ก่อนหน้านี้ด้านหน้าติดตั้งวินช์อยู่นะครับ แต่วางเครื่องยนต์ใหม่แบบมีวินช์เพลาในตัว ส่วนปลายของสายสลิงวินช์มาเกาะอยู่กับงวงที่ทำเป็นขาสปริง ให้รู้ว่าเวลาเก็บสลิงจนตึงแล้วมันจะดึงให้งวงก้ม และเสริมด้วยไฟสปอตไลท์แบบ LED อีกตัว ด้านข้างปกป้องด้วยไซด์เรียลงานสร้าง ที่ยาวต่อมาจากกันชนหน้า ลงไปถึงบันไดซึ่งเสริมโครงเหล็กทำเป็นการ์ดสูงขึ้นไปเป็นโรลบาร์ครอบหลังคารถ บริเวณแก้มซ้ายติดตั้งสนอร์เกิ้ล ส่วนปลายขึ้นไปดูดลมเย็นบนหลังคา
![ในกระบะติดตั้งคอยล์เย็นแอร์พร้อมพัดลม](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1521443053/04.JPG)
![วินช์หลัง HI-WINCH PS9500](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1521443053/06.JPG)
ในกระบะท้าย ติดตั้งแผงคอยล์เย็นของแอร์ พร้อมพัดลมระบายความร้อน 2 ตัว และล้ออะไหล่ กันชนท้ายติดตั้งวินช์ของ HI-WINCH PS9500 ปิดสเต็ปนี้ด้วยยางโต SAVERO EXTREME ขนาด 35 นิ้ว รัดเอาไว้กับล้อ Vigo
![ยางโต SAVERO ขนาด 35 นิ้ว](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1521443053/07.JPG)
![เครื่อง QD32 อินเตอร์ Shogun](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1521443053/11.JPG)
เครื่อง QD32 โบ และโมปั๊ม
สำหรับภายใน เสริมของเล่นเข้าไปพอประมาณ มีเกจ์วัดบู๊สต์ของ SARD วัดโวลต์ และวัดอุณหภูมิ DEFI ที่วางเรียงกันอยู่ทางคอนโซลฝั่งคนขับ ส่วนเครื่องยนต์ใช้ของนิสสัน รหัส QD32 เปลี่ยนเป็นปั๊มสาย ขยายลูกปั๊ม และเสริมอินเตอร์คูลเลอร์ของ Pajero Shogun ขนาดใหญ่ ติดตั้งไว้ด้านบนของเครื่อง เดินท่อเลสใหม่ทั้งเส้น เพื่อต้านกับพลังหอยพิษของ D-Max 3.0 ระบบส่งกำลังเป็นชุดที่มีเขี้ยวเล็บวินช์เพลาติดตัวมาด้วย อยู่ในตำแหน่งใต้กระบะหลังเกียร์
![วัดบู๊สต์ของ SARD วัดโวลต์ และวัดอุณหภูมิ DEFI](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1521443053/08.JPG)
![ด้ามยาวกับด้ามสั้น โผล่คนละที่](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1521443053/09.JPG)
![สวิตช์ควบคุมการทำงานของวินช์](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1521443053/10.JPG)
![คานหน้า VX80 ดิฟล็อคไฟฟ้า กันสะบัด RTC](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1521443053/13.JPG)
คาน VX80 โช้ค K-1 AUTO SHOCK
สำหรับช่วงล่าง คานหน้าไปยกเอาของ VX80 เสริมด้วยเขี้ยวเล็บดิฟล็อคไฟฟ้า สร้างเต้ารับทอร์คอาร์มใหม่เอาไว้ในตำแหน่งใต้คาน ติดตั้งกันสะบัด RTC เข้าไปอีกแท่ง จากนั้นก็จัดการสร้างซุ้มโช้คใหม่ ติดตั้งโช้ค K100% จากสำนัก K-1 AUTO SHOCK ที่เป็นแบบซับแทงค์ โดยกระบอกซับแทงค์ยึดเก็บกับตัวกระบอกโช้ค และเสริมความนุ่มหนึบ ด้วยคอยล์สปริง VX80 รุ่นเครื่องยนต์เบนซิน ซึ่งมีค่า K ที่นุ่มนวลและให้ตัวได้มากกว่า สูตรนี้ของสำนัก DLT 4x4 ดอยหล่อ รับรอง จบ ครบเซ็ท พร้อมลุย แน่นอน
![โช้ค K100% คอยล์สปริง VX80](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1521443053/16.JPG)
![ทอร์คอาร์ม VX80 อยู่ใต้คาน](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1521443053/18.JPG)
![คานหลัง VX80 โช้ค K100% วินช์เพลา](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1521443053/19.JPG)
![มีอาร์มกันเพลากระดก](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1521443053/20.JPG)
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1521443053/22.JPG)
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1521443053/23.JPG)
![อ.ชาญศักดิ์ ชนันชนะ เจ้าของรถ](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1521443053/25.JPG)
ช่วงล่างด้านหลังก็เป็นคานของ VX80 ที่มาพร้อมดิฟล็อคไฟฟ้า จัดการเทินเพลา พร้อมก้อนรองใต้แหนบ ซึ่งจัดเรียงใหม่ตามสูตรของสำนัก โดยเน้นให้มีความโค้งลงด้านล่าง เพื่อให้มีช่วงยืดได้มากกว่าเดิม ตามด้วยโช้ค K100% จาก K-1 AUTO SHOCK ที่เป็นแบบซับแทงค์ เสริมด้วยโตงเตงแบบขาไก่ พร้อมเพิ่มความนิ่งด้วยการ์ดกันเพลากระดกอีก 1 แท่ง ก็เป็นอันเรียบร้อยตามสไตล์ของ DLT 4x4 ดอยหล่อ
![](http://www.4x4specialmag.com/images/column_1521443053/28.JPG)
แหล่งข้อมูล : DLT 4x4 ดอยหล่อ โทร.089-951-9407 : อ.ชาญศักดิ์ โทร.084-611-2108